Khi nào thì xuất hóa đơn?

blank 0

Khi nào thì xuất hóa đơn?

blank

Tôi muốn hỏi ý kiến công ty về vấn đề: Tôi đi mua Café tiếp khách tại 1 quán giá ly café  là 30 nghìn đồng, tôi yêu cầu xuất hóa đơn để về công ty thanh toán. Nhưng nhân viên thu ngân lúc đó không chịu xuất và nói với tôi rằng, tôi phải mua trên 100 nghìn đồng thì bên quán mới xuất hóa đơn. Tôi ấm ức vì kế toán quy định phải có hóa đơn mới thanh toán, tôi không biết pháp luật quy định như thế nào. Nhờ công ty tư vấn giúp tôi! Tôi xin cảm ơn.

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm và đặt câu hỏi cho Group Khánh Bình – Luật Nghiệp Thành, chúng tôi có thể giải đáp như sau:

Theo pháp luật hiện hành, cứ bán hàng thì phải xuất hóa đơn, không bất kể đó là hóa đơn loại nào.[1] Mà theo đó, pháp luật chỉ quy định thời điểm xuất hóa đơn:

  • Nếu bạn mua hàng hóa, dịch vụ ⩾ 200 nghìn đồng: người bán hàng phải xuất hóa đơn ngay lúc đó cho bạn.
  • Nếu bạn mua hàng hóa, dịch vụ < 200 nghìn đồng, người bán hàng có thể không xuất hóa đơn ngay lúc đó nếu bạn không yêu cầu, nhưng bắt buộc phải xuất hóa đơn trong ngày hôm đó.

Tóm lại, dù bạn mua hàng số tiền bao nhiêu, việc xuất hóa đơn là bắt buộc, chỉ khác nhau vào thời điểm xuất hóa đơn.

Trường hợp của bạn có thể do kế toán thấy số tiền ít nên làm biếng viết hóa đơn hoặc không hiểu quy định về thuế hoặc có thể nơi bạn mua là hộ kinh doanh nhỏ dùng hóa đơn do cơ quan thuế phát hành khi có yêu cầu thì lên cơ quan thuế đề nghị xuất hóa đơn nên họ ngại đi. Bạn nên rút kinh nghiệm mua ở những chuỗi café có thương hiệu thường họ minh bạch xuất hóa đơn ngay khi bán hàng.

Bạn đọc tham khảo Tại sao muốn xuất hóa đơn thì phải trả thêm tiền

 

Trên đây là nội dung tư vấn về “Khi nào thì xuất hóa đơn?”

Nếu bạn cảm thấy bài viết hữu ích thì Bạn cùng chúng tôi lan tỏa tri thức cho Cộng đồng bằng cách nhấn “Chia sẻ” bài viết này.

Group Khánh Bình – Luật Nghiệp Thành cảm ơn các bạn đã xem, chia sẻ và mong nhận được phản hồi, góp ý bổ sung.

 

Biên tập: Lê Kim Bảo Ngọc

Người hướng dẫn: Nguyễn Linh Chi

Người kiểm duyệt: Luật sư Thuận

 

 

[1] Điều 18 Thông tư 39/2014 TT-BTC



Trả lời